ரஷ்யாவிற்கு பால் மற்றும் இறைச்சி ஏற்றுமதிக்கு வாய்ப்பு : ரஷ்யாவுடன் பேச்சுவார்த்தை

0
957

புதுடில்லி: இந்திய பால், மீன் மற்றும் இறைச்சி பதப்படுத்தும் துறைகளின் சந்தையை தட்டி எழுப்ப இந்திய அரசு, ரஷ்ய அரசுடன் பேச்சுவார்த்தை நடத்தவிருக்கிறது.

“பால், இறைச்சி, மீன் ஆகியவற்றிற்கு பல பதனிடும் ஆலைகளுக்கு ஒப்புதல் அளிக்கும் நடவடிக்கையில் ரஷியா ஈடுபட்டுள்ளது. இதன் மூலம் சந்தை வசதியை அளித்து, ஏற்றுமதியில் உயர வழிவகுக்கும், ‘ ‘ என, விவசாய அமைச்சக அதிகாரி ஒருவர் தெரிவித்தார்.

பெயர் வெளியிட விரும்பாத அதிகாரி கருத்துப்படி, கடந்த ஒரு மாதத்தில், இரு நாடுகளுக்கும், பல்வேறு அமைச்சகங்கள் இடையே, மீண்டும், ஒரு விவாதங்களில் இடம்பெற்றுள்ளன. உணவு பாதுகாப்பு, விவசாயம், வர்த்தகம் ஆகியவற்றில் இருந்து அதிகாரிகள் அண்மையில் விவசாயம் மற்றும் உணவு பதப்படுத்தும் வர்த்தகத்துக்கு வழிவகை செய்ய கூடினர் என்றார் அவர்.

“சுகாதாரம் மற்றும் கால்நடை மருத்துவங்கள், சுகாதார நடவடிக்கைகள், சான்றிதழ் நடைமுறைகள் ஆகியவற்றில் இருந்து வரும் பிரச்னைகள் குறித்து அடிப்படை புரிதல் கொண்டு வருகிறோம் ‘ என்றார் அந்த அதிகாரி.

இந்திய பால் துறை ரஷிய நாட்டு சந்தைகளில் விற்பனையை துவங்குவதன் இந்திய விவசாயிகளுக்கு நல்ல வாய்ப்பாக அமையும். ஏனெனில் ரஷ்யாவில் 2 லட்சம் டன் சீஸ் அளவுக்கு சந்தை உள்ளது,, “என்றார் Parag பால் உணவுகள் தலைவர் தேவேந்திர ஷா.

2016-17 ல், இந்தியா சீஸ், பால் மற்றும் நெய் உட்பட, 78,000 டன் பால் பொருட்களை, ரூ 1,500 கோடி மதிப்புபில் ஏற்றுமதி செய்திருந்தது. இந்தத் துறை ஆண்டுதோறும் 10-12% அதிகரித்து வருகிறது என்று அரசு தகவல் தெரிவிக்கிறது.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here