விவசாயத்தில் தகவல் மற்றும் தகவல் தொடர்பு தொழில்நுட்பத்தின் (ஐ.சி.டி) பங்கு

0
2461

தகவல் மற்றும் தகவல்தொடர்பு தொழில்நுட்பத்தை தொழில்நுட்பங்களின் கூடை என வரையறுக்கலாம். அவை சேமித்தல், தகவல்களை செயலாக்குதல் அல்லது தகவல் பரப்புதல் / தொடர்பு கொள்ளுதல் ஆகியவற்றில் துணைபுரிகின்றன. பொதுவாக வேளாண் வளர்ச்சிக்கும், குறிப்பாக விவசாய விரிவாக்கத்திற்கும் தகவல் தொழில்நுட்பங்களின் பொருத்தம் இந்தியா போன்ற நாட்டில் மிக அதிகம். விவசாயத்தில் தகவல் மற்றும் தொடர்பு தொழில்நுட்பத்தின் பயன்பாடு பெருகிய முறையில் அவசியம். மின்-வேளாண்மை என்பது மேம்பட்ட தகவல் மற்றும் தகவல் தொடர்பு செயல்முறை மூலம் விவசாய மற்றும் கிராமப்புற வளர்ச்சியை மேம்படுத்துவதை மையமாகக் கொண்ட ஒரு வளர்ந்து வரும் துறையாகும்.

 

மின் வேளாண்மை என்பது கிராமப்புற களத்தில் ஐ.சி.டி.யைப் பயன்படுத்துவதற்கான புதுமையான வழிகளின் வடிவமைப்பு, மேம்பாடு, மதிப்பீடு மற்றும் பயன்பாடு ஆகியவற்றை உள்ளடக்கியது. விவசாயத்தில் முதன்மை கவனம் செலுத்துகிறது. புதிய அணுகுமுறைகளுக்கான தேவை அதிகரிப்பதற்கு ஐ.சி.டி உதவுகிறது. இயற்கை வளங்கள், மேம்பட்ட விவசாய தொழில்நுட்பங்கள், பயனுள்ள உற்பத்தி உத்திகள், சந்தைகள், வங்கி மற்றும் நிதி சேவைகளுக்கு சிறந்த அணுகலை வழங்குவதன் மூலம் கிராமப்புற மக்களை மேம்படுத்தவும் இது உதவுகிறது.

வானிலை முன்னறிவிப்பில் ஐ.சி.டி

விவசாய உற்பத்தியில் வானிலை குறிப்பிடத்தக்க பங்கு வகிக்கிறது. கிராமப்புற ஏழைகள் தீவிர வானிலை மற்றும் பேரழிவுகளுக்கு எதிர்மறையான விளைவுகளால் பாதிக்கப்படுகின்றனர். முன்கூட்டியே எச்சரிக்கை மற்றும் உள்ளூர்மயமாக்கல் வரை கண்டறிதல் முதல் முன்கணிப்பு வரை சங்கிலியின் அனைத்து இணைப்புகளிலும் ஐ.சி.டி ஒரு முக்கிய பங்கைக் கொண்டுள்ளது. அளவீட்டு கண்டறிதல், பகுப்பாய்வு மற்றும் அறிக்கையிடல் முறையை மேம்படுத்துவதற்கான செலவுகள் கணிசமானவை. ஆனால் மேம்பட்ட முன்கணிப்பின் நன்மைகள் மற்றும் வலுவான தாக்கத்தை ஏற்படுத்துகின்றன. கிராமப்புற மக்களுக்கு ஐ.சி.டி.களின் குறிப்பிடத்தக்க நன்மைகளை நிரூபிக்க இந்தியாவில் பல முயற்சிகள் உள்ளன. ஐ.சி.டி.களின் பரிணாமங்களும் கிடைப்பும் சமீபத்திய ஆண்டுகளில் மிகப்பெரிய தகவல் தொடர்பு புரட்சியாகும். இதன் பொருள் விவசாயிகளுக்கு வழங்கப்படும் தகவல்களில் நேரம், நம்பகத்தன்மை, தெளிவு போன்ற பண்புகள் இருக்க வேண்டும். சமூக வானொலி என்பது ஐ.சி.டி யின் கருவிகளில் ஒன்றாகும், இது விவசாயிகளுக்கும் மக்களுக்கும் அவர்களின் சமூக வளர்ச்சிக்கும் உதவுகிறது. மொபைல் ஃபோன்கள் வயது வித்தியாசமின்றி  அனைத்து வகையான பயனர்களுக்கும் இன்றியமையாத சாதனமாக மாறி வருகின்றன.

கட்டுரையாளர்: அருண்குமார். இரா

முதுநிலை வேளாண் மாணவர்- வேளாண் விரிவாக்கத் துறை

அண்ணாமலைப்  பல்கலைக்கழகம்

மின்னஞ்சல்: arunkumarr698@gmail.com

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here