Skip to content

கொரோனா தொற்றுநோயும் இந்திய விவசாயமும்! (பகுதி-2)

நடந்துகொண்டிருக்கும் கொரோனா முடக்கம் ரபி அறுவடை பருவத்துடன் ஒத்துப்போவதால், நாடு முழுவதும் உள்ள விவசாயிகள் பயிர்களை தடையின்றி அறுவடை செய்வதையும், மென்மையான கொள்முதல் நடவடிக்கைகளையும் உறுதி செய்ய அரசாங்கத்தை நோக்குகின்றனர். விவசாயிகள் / தொழிலாளர்களின் இடை மற்றும் மாநில நகர்வுகள், அறுவடை மற்றும் தொடர்புடைய பண்ணை இயந்திரங்கள் மீதான மத்திய உள்துறை அமைச்சகத்தின் வட்டி தள்ளுபடி கட்டுப்பாடுகள் உண்மையில் விவசாய தொழிலாளர்களின் நன்மைக்காக இந்த கொரோனா தோற்று  பரவும் அவசர காலத்தில் அரசாங்கம் சரியான திசையில் செயல் படுகிறது என்பதற்கு சான்றாகும்.

பால் பொருட்கள், மீன், கோழி விற்பனை போன்றவை முடக்குதல் காலத்தில் பாதிக்கப்பட்டுள்ளன, ஏனெனில் தொழிலாளர் பற்றாக்குறை மற்றும் போக்குவரத்து பிரச்சினைகள் காரணமாக பாதிக்கப்பட்டுள்ளது. கடந்த சில மாதங்களாக பல பகுதிகளில் வானிலை மிகவும் ஒழுங்கற்ற நிலையில் இருப்பதால், அறுவடை செய்யப்பட்ட பொருட்களும் பாதுகாக்கப்பட வேண்டும்.

தணிக்கும் நடவடிக்கைகள்

சமூகத்தில் வேளாண் தொழில் செய்யும் மக்கள் எந்தவொரு பேரழிவு அல்லது தொற்றுநோய்கள் எப்போது வந்தாலும் கடுமையாக பாதிக்கப்படுகின்றனர். இந்திய பண்ணை குடும்பங்களில் சுமார் 85 சதவீதம் சிறு மற்றும் குறு விவசாயிகளாகவும், மக்கள்தொகையில் கணிசமான பகுதியினர் நிலமற்ற பண்ணைத் தொழிலாளர்களாகவும் இருப்பதால், கொரோனாவால்  வரும் சேதத்தை சந்திக்கும் விவசாயிகளுக்கு அரசின் நலன்புரி நடவடிக்கைகள் நிச்சயமாக அவர்களின் செயலாக்கத்திற்கு உதவும். எனவே அரசாங்கத்தின் கவனம் ஒவ்வொரு குடிமகனின் உயிரையும் பாதுகாப்பதாக இருக்க வேண்டும். எவ்வாறாயினும், வேளாண்மை மற்றும் அதனுடன் தொடர்புடைய நடவடிக்கைகளில் வாழும் மக்கள், பெரும்பாலும் இந்த ஊரடங்கு காலத்தில் முறைசாரா வேலைவாய்ப்பிலிருந்து வருமானத்தை இழந்தவர்களுக்கு, பொருளாதாரம் மீண்டும் முன்னேறும் வரை (இந்த சுகாதார நெருக்கடி வெற்றிகரமாக சமாளிக்கப்படும் போது) மாற்று வழிகள் விவசாயிகளுக்கு (பணப் பரிமாற்றங்கள்) வழங்கப்பட வேண்டும்.

விவசாய பொருட்களுக்கான தேவையைத் தக்கவைக்க, முக்கிய தளவாடங்களில் முதலீடுகள் மேம்படுத்தப்பட வேண்டும். மேலும், ஈ-காமர்ஸ் விநியோக நிறுவனங்கள் மற்றும் தொடக்க நிறுவனங்கள் பொருத்தமான கொள்கைகள் மற்றும் சலுகைகளுடன் ஊக்குவிக்கப்பட வேண்டும்.

இதனால் கிராமப்புற பொருளாதாரம் வீழ்ச்சியடையாது. பண்ணைத் தொழிலாளர் பற்றாக்குறை குறித்த உடனடி கவலைகளைத் தணிக்க கொள்கைகள் வகுத்து, மாநில நிறுவனங்கள், உழவர் உற்பத்தியாளர் அமைப்புகள் (எஃப்.பி.ஓக்கள்) அல்லது பொருத்தமான ஊக்கத்தொகைகளுடன் தனிப்பயன் பணியமர்த்தல் மையங்கள் (சி.எச்.சி) மூலம் இயந்திரங்களை விவசாயிகளுக்கு எளிதில் கிடைக்கச் செய்ய வேண்டும். நிலமற்ற தொழிலாளர்கள் மற்றும் தொழிலாளர்களுக்கு ஊதிய வேலைவாய்ப்பை உறுதி செய்யும் அதே வேளையில், விவசாயியின் மீதான பணச் சுமையைக் குறைப்பதற்காக விவசாயத் தொழிலாளர்களின் ஒரு பகுதியை (விவசாயிகள் மீதமுள்ள ஊதியத் தொகையை செலுத்துவதன் மூலம்) செலுத்த NREGS நிதியை மேம்படுத்துவதையும் ஆராய அரசுக்கு பரிந்துரைக்கப்படுகிறது.

இந்தியாவில் விவசாயம் என்பது ஒவ்வொரு மாநிலத்திற்கும் வேறுபடும். கடந்த ஆண்டுகளில் காணப்பட்டபடி, கொள்கைகள் மற்றும் திட்டங்கள் ஒரு மாநிலத்திலிருந்து மற்றொன்றுக்கு வேறுபடுகின்றன. இருப்பினும், விவசாய நடவடிக்கைகள், அண்டை பிராந்தியங்களில் ஒன்றோடொன்று இணைந்திருப்பது, வேளாண் பொருட்கள் அல்லது சந்தை சூழ்நிலையை சிதைக்கக்கூடாது. பண்ணைக் கடன்களை தள்ளுபடி செய்வது, சிறு மற்றும் குறு விவசாயிகளுக்கு பெரும்பான்மை பயனளிக்கவில்லை என்பதற்கான சான்றுகள் தெரிவிக்கின்றன. மாறாக, இது கடன் வாங்குபவர்களின் எதிர்கால கடன் நடத்தையை பாதிக்கிறது, இதனால் விவசாய கடன் கலாச்சாரத்தை ஒட்டுமொத்தமாக பாதிக்கிறது. காரீஃப் (மழை / ஈரமான) பருவம் வேகமாக நெருங்கி வருவதால், பயிர் கடன்களின் நிறுவன கடன் விரிவாக்கப்பட்டு, கடன் வாங்கும் விவசாயிகளுக்கு சுமூகமான (மற்றும் போதுமான) கடன் வழங்கும் வசதி செய்ய வேண்டும். வேளாண் உள்ளீடுகள் – விதைகள், உரங்கள், வேளாண் இரசாயனங்கள் போன்றவை – எளிதில் கிடைப்பது முன் நிலைநிறுத்தப்பட வேண்டும். தேவையான கொள்கை ஆதரவுடன் தனியார் துறை குறிப்பிடத்தக்க பங்கை வகிக்க வேண்டும்.

வேளாண் உற்பத்தி சந்தைக் குழுக்கள் (ஏபிஎம்சி) விதிமுறைகளை தளர்த்துவது, விவசாயிகள் தங்கள் விளைபொருட்களை நியமிக்கப்பட்ட மண்டலங்களுக்கு அப்பால் விற்க அனுமதிப்பது நிச்சயமாக விவசாயிகளின் சுமைகளை எளிதாக்கும். எம்.எஸ்.பி (குறைந்தபட்ச ஆதரவு விலை) அல்லது பிற விலை ஆதரவு திட்டங்கள் மூலம் விவசாயிகளின் சந்தைப்படுத்தக்கூடிய உபரிகளை சீராக கொள்முதல் செய்வதற்கு மாநில அரசுகள் தங்கள் இயந்திரங்களை தயாரிக்க வேண்டும்.

இறுதியில் நல்ல செய்தி என்னவென்றால், இந்திய அரசு இப்போது ஊட்டச்சத்து (உணவு தவிர) – பாதுகாப்பு மற்றும் விவசாயிகளின் வருமானத்தை உயர்த்துவதை (பண்ணை உற்பத்தித்திறனை அதிகரிப்பதை விட) அதிகரித்துள்ளது. இவை அனைத்தும் நடக்க, கோதுமை மற்றும் அரிசியின் இரண்டு பெரிய உணவு வகைகளுக்கு சாதகமான கொள்கை சலுகைகளின் நிலப்பரப்பு மாற வேண்டும். வேளாண் கொள்கைகளை வடிவமைத்தல், கொரோனாவிற்கு  பிந்தைய சூழ்நிலை, இந்தியாவில் உணவு முறைகள் மாற்றத்திற்கான மேல் கூறிய கட்டாயங்களை உள்ளடக்கியிருக்க வேண்டும்.

கொரோனாவால் வேளாண் தொழிலிற்கு ஏற்பட்ட இந்த இக்கட்டான நிலைமையை சரி செய்ய அரசு நடவடிக்கை எடுத்து வந்தாலும், விவசாயிகள் ஆர்வத்தோடு முன்வந்து அரசு அறிவித்த சலுகைகளை பயன்படுத்தி கொரோனாவிலிருந்து பாதுகாத்துக்கொள்ளும் உபகாரணங்களோடு முழு முயற்சியோடு ஒற்றுமையாக விவசாயத்தில் ஈடுபட்டால் கொரோனாவை வெல்வதோடு நம் இந்திய மக்களுக்கு ஊட்டச்சத்தான உணவு பொருட்களை தங்குதடையின்றி வழங்கமுடியும் என்பது எவ்வித ஐயமும் இல்லை. அரசுடன் ஒத்துழைத்து கொரோனாவை வென்று ஆரோக்கியமான இந்தியாவை உருவாக்கிட உழைப்போம்!!!

-முற்றும்….

கட்டுரையாளர்: முனைவர் மு.உமா மகேஸ்வரி, உதவி ஆசிரியர், தோட்டக்கலை கல்லூரி மற்றும் ஆராய்ச்சி நிலையம், பெரியகுளம்.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

editor news

editor news