Skip to content

கொரோனா தொற்றுநோயும் இந்திய விவசாயமும்! (பகுதி-1)

கொரோனாவால் ஏற்பட்ட சுகாதார நெருக்கடி அனைத்து தரப்பினரையும் பாதித்துள்ளது. நோயால் பாதிக்கப்பட்ட மக்களின் வாழ்க்கையை பாதுகாப்பது அனைத்து நாடுகளின் முன்னுரிமையாகும். கொரோனா வைரஸ் தாக்குதல் யூகிக்க முடியாத சூழ்நிலையை உருவாக்கியதிலிருந்து அரசாங்கங்கள் தீவிர   நடவடிக்கைகளில் இறங்கியுள்ளன. ஆரம்ப கட்டத்தில் ஏப்ரல் நடுப்பகுதி வரை இந்தியா மூன்று வார நாடு தழுவிய ஊரடங்கை அறிவித்தது, பின்னர் வைரஸ் பரவலை நினைத்தபடி கட்டுக்குள் கொண்டுவர இயலாத காரணத்தால் மே 17 வரை மீண்டும் ஊரடங்கு  நீட்டிக்கப்பட்டது.

இந்த சவாலான காலங்களில், இந்திய வேளாண்மை நெருக்கடிக்கு எவ்வாறு அரசாங்கம் பதிலளித்து நடவடிக்கை எடுக்கிறது என்பதை விவசாயிகள் ஆர்வத்தோடு எதிர்பார்த்து  இருந்தனர்.  நாடு முழுவதும் 140 மில்லியன் பண்ணை குடும்பங்கள் பாதித்து விட்டது, அதன் பின்னர் வளரும் நாடுகளில் மிக முக்கியமான  பல நாடுகளின்  பொருளாதாரத்தையும் பாதித்துவிட்டது இந்த கொரோனா. இந்நிலையில் கொரோனா வைரஸ் தொற்று, விவசாயத் துறைக்கு முன்வைத்துள்ள உடனடி சவால்களை மதிப்பிட்டு, நெருக்கடிக்கு பிந்தைய காலகட்டத்தில் ஒரு நிலையான உணவு முறையை உறுதி செய்வதற்கான பல்வேறு ஆக்கப்பூர்வமான முன்னெச்சரிக்கை நடவடிக்கைகளை அரசாங்கம் மேற்கொண்டு வருகிறது.

நாடு தழுவிய ஊரடங்கை அறிவிக்கப்பட்ட உடனேயே, பெரும்பாலும் கொரோனா தொற்றுநோயால் பாதிக்கப்படக்கூடிய பிரிவுகளை (விவசாயிகள் உட்பட அனைவரையும்) பாதுகாக்க, இந்திய நிதி மந்திரி 1.7 டிரில்லியன் டாலர் நிதியை அறிவித்தார். இந்த அறிவிப்பில், பல நன்மைகளுக்கிடையில், PM-KISAN திட்டத்தின் கீழ் வருமான ஆதரவாக விவசாயிகளின் வங்கிக் கணக்குகளுக்கு 2000 ரூபாயை முன்கூட்டியே வெளியிட்டது. உலகின் மிகப்பெரிய ஊதிய உத்தரவாத திட்டமான NREGS இன் கீழ் ஈடுபடும் தொழிலாளர்களுக்கான ஊதிய விகிதத்தையும் அரசாங்கம் உயர்த்தியது. பாதிக்கப்படக்கூடிய மக்களைக் (விவசாயிகளையும்) கவனித்துக் கொள்வதற்கான சிறப்புத் திட்டத்தின் கீழ், பிரதான் மந்திரி கரிப் கல்யாண் யோஜனா (ஏழைகளின் நலனுக்கான பிரதமரின் திட்டம்) அறிவிக்கப்பட்டுள்ளது. பதிவு செய்யப்பட்ட பயனாளிகளுக்கு கூடுதல் தானிய ஒதுக்கீடுகளும் அடுத்த மூன்று மாதங்களுக்கு அறிவிக்கப்பட்டன. முறைசாரா துறையில் ஈடுபடும் நபர்களுக்கு, பெரும்பாலும் புலம் பெயர்ந்த தொழிலாளர்களுக்கு ரொக்கம் மற்றும் உணவு உதவி அறிவிக்கப்பட்டுள்ளது, இதற்காக ஒரு தனி PM-CARES (பிரதமர் குடிமகன் உதவி மற்றும் அவசரகால சூழ்நிலைக்கான நிவாரணம்) நிதி உருவாக்கப்பட்டுள்ளது.

இந்திய வேளாண் ஆராய்ச்சி கவுன்சில் (ஐ.சி.ஏ.ஆர்) ஊரடங்கு காலத்தில் விவசாயிகள் பின்பற்ற வேண்டிய மாநில வாரியான வழிகாட்டுதல்களை வெளியிட்டுள்ளது. பல்வேறு ரபி (குளிர்காலத்தில் விதைக்கப்படும்) பயிர்களை அறுவடை செய்வதிலும், அறுவடைக்கு பிந்தைய பாதுகாப்பு, பண்ணை விளைபொருட்களின் சேமிப்பு மற்றும் சந்தைப்படுத்துதலின் போதும் குறிப்பிட்ட நடைமுறைகளை அரசாங்கம் வழங்குகிறது.

கொரோனா  தொற்று நோயால் ஏற்படும் “வேளாண் கடன் சேவையின் சுமையை” நிவர்த்தி செய்யும் குறிப்பிட்ட நடவடிக்கைகளையும் இந்திய ரிசர்வ் வங்கி அறிவித்துள்ளது. வேளாண் கால பயிர் கடன்களுக்கு மூன்று மாதங்களுக்கு (மே 31 வரை) தடை விதிக்கப்பட்டுள்ளது. முறையாக வங்கி கடன்களை திருப்பி செலுத்தும் விவசாயிகளுக்கு பயிர் கடன்களின் வட்டி விகிதத்தில் 3 சதவிகிதம் வரை சலுகை வழங்கப்பட்டது.

உடனடி சவால்கள்

இந்த நடவடிக்கைகள் அனைத்தையும் மீறி, மக்கள் நடமாட்டம் மற்றும் வாகன போக்குவரத்திற்கு தொடர்ச்சியான கட்டுப்பாடுகளைக் கருத்தில் கொண்டு, விவசாய பொருளாதாரத்தில் கொரோனா  தொற்றுநோயின் எதிர்மறையான தாக்கங்கள் குறித்து நிலைமையை வல்லுநர்கள் ஆராய்ந்தனர். இது இந்தியாவில் ரபி பருவத்தின் உச்சம் என்பதாலும், கோதுமை, கொண்டைக்கடலை, பயறு, கடுகு போன்ற பயிர்கள் (நீர்ப்பாசனப் பாதைகளில் நெல் உட்பட) அறுவடை செய்யக்கூடிய கட்டத்தில் அல்லது கிட்டத்தட்ட முதிர்ச்சியை அடைந்திருக்கின்றன. நியமிக்கப்பட்ட அரசாங்க நிறுவனங்களால் உறுதிப்படுத்தப்பட்ட கொள்முதல் நடவடிக்கைகளுக்காக பண்ணையில் அறுவடை செய்யப்பட்ட பொருள்கள் மண்டிகளை வந்தடையும் நேரம் இது. மேலும், அழிந்துபோகக்கூடிய பழங்கள் மற்றும் காய்கறிகள், பால் பொருட்கள், மீன் போன்றவற்றை விற்பதில் கடும் சிரமம் ஏற்பட்டுள்ளது. அனைத்து மாநில எல்லைகள் மூடப்பட்டிருப்பதால், வேளாண் பொருட்கள் வர்த்தகத்தில் அதிக பாதிப்பு ஏற்பட்டு இருக்கிறது. சில பகுதிகளிலிருந்து வேளாண் தொழிலாளர்கள் தங்கள் சொந்த இடங்களுக்கு இடம்பெயர்வதால் வேளாண் வேலைகள் பாதிக்கப்படுகிறது. ஏனெனில் அவர்கள், அறுவடை நடவடிக்கைகள் மற்றும் அறுவடைக்கு பிந்தைய பொருட்கள் சேமிப்பு மற்றும் சந்தைப்படுத்தல் மையங்களில் கையாளுதல் ஆகியவற்றிற்கு வேளாண் தொழிலாளர்கள் தேவைப்படுகின்றனர். விவசாயிகள், பண்ணைத் தொழிலாளர்கள், அறுவடை மற்றும் விதைப்பு தொடர்பான இயந்திரங்களுக்கான வாடகையை விலக்க மத்திய உள்துறை அமைச்சகம் மிக முக்கியமான நடவடிக்கையை  அறிவித்துள்ளது.

முடக்குதல் காலத்தில் கிராமப்புறங்களிலிருந்து நகர்ப்புறத்திற்கு உணவு தானியங்கள், பழங்கள் மற்றும் காய்கறிகள் இன்னும் பிற அத்தியாவசியப் பொருட்களை நுகர்வோருக்குக் கிடைக்கச் செய்வது அரசாங்கத்திற்கு மிகவும் முக்கியமான சவாலாகும். சம்பந்தப்பட்ட மக்களுக்கு போதுமான பாதுகாப்பு நடவடிக்கைகளுடன், விநியோகச் சங்கிலியின் மென்மையான செயல்பாடு மிக முக்கியமானது. பொது விநியோக முறைமை (பி.டி.எஸ்) பொருட்களை விநியோக முகவர்களுக்கு, ரயில் மற்றும் சாலை இரண்டிலும் கொண்டு செல்வது அந்தந்த அரசு நிறுவனங்களால் உறுதி செய்யப்பட வேண்டும். பாதிக்கப்படக்கூடிய மக்களுக்கு பொருட்களின் விநியோகம், பரிந்துரைக்கப்பட்ட வழிகாட்டுதல்கள் மற்றும் நெறிமுறைகளை பராமரிக்கும் போது, ​​குறிப்பாக சமூக தொலைதூரத்தை திறம்பட கண்காணிக்க வேண்டும்.

-தொடரும்…

கட்டுரையாளர்: முனைவர் மு.உமா மகேஸ்வரி, உதவி ஆசிரியர், தோட்டக்கலைக் கல்லூரி மற்றும் ஆராய்ச்சி நிலையம், பெரியகுளம்.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

editor news

editor news