பொருளாதார கணக்கெடுப்பு 2019-20 விவசாயத்துறை பற்றிய ஒரு பார்வை

0
916

 

மத்திய நிதி மற்றும் கார்ப்பரேட் விவகார அமைச்சர் நிர்மலா சீதாராமன் நாடாளுமன்றத்தில் தாக்கல் செய்த பொருளாதார கணக்கெடுப்பு 2019-20ல் விவசாயம் சார்ந்த பண்ணை இயந்திரமயமாக்கல், கால்நடைகள், மீன்வளம், உணவு பதப்படுத்துதல், நிதி சேர்க்கை, விவசாய கடன், பயிர் காப்பீடு, நுண்ணீர் பாசனம் மற்றும் அறுவடைக்கு பிந்தைய மேலாண்மை ஆகியவற்றை வலியுறுத்தியுள்ளது

பண்ணை இயந்திரமயமாக்கல்

சுருங்கி வரும் நிலம் மற்றும் நீர்வளம் மற்றும் தொழிலாளர் சக்தியுடன், உற்பத்தி இயந்திரமயமாக்கல் மற்றும் அறுவடைக்கு பிந்திய நடவடிக்கைகளில் பொறுப்பு உள்ளது என்று பொருளாதார ஆய்வு கூறுகிறது. வேளாண் இயந்திரமயமாக்கல் இந்திய விவசாயத்தை வாழ்வாதார விவசாயத்திலிருந்து வணிக விவசாயமாக மாற்ற உதவும். விவசாயத்தில் இயந்திரமயமாக்கலை மேம்படுத்துவதன் அவசியத்தை வலியுறுத்திய பொருளாதார ஆய்வு, இந்தியாவில், சீனா (59.5 சதவீதம்) மற்றும் பிரேசில் (75 சதவீதம்) ஆகியவற்றுடன் ஒப்பிடும்போது இயந்திரமயமாக்கல் 40 சதவீதம் என்று சுட்டிக்காட்டியுள்ளது. இந்தியா இயந்திர மயமாக்கலில் தன்னை மேலும் மேம்படுத்திக்கொள்ளவேண்டும் என்று தெரிவித்துள்ளது

கால்நடை மற்றும் மீன்வளம்

கால்நடை வருமானம் மில்லியன் கணக்கான கிராமப்புற குடும்பங்களுக்கு ஒரு முக்கியமான இரண்டாம் நிலை வருமான ஆதாரமாக மாறியுள்ளதுடன், விவசாயிகளின் வருமானத்தை இரட்டிப்பாக்கும் இலக்கை அடைவதில் முக்கிய பங்கு வகித்துள்ளது என்று பொருளாதார ஆய்வு தெரிவித்துள்ளது. கால்நடைத் துறை கடந்த ஐந்து ஆண்டுகளில் 7.9 சதவீத கூட்டு வருடாந்திர வளர்ச்சி விகிதத்தில் (சிஏஜிஆர்) வளர்ந்து வருகிறது.

இந்தியாவில் உணவு, ஊட்டச்சத்து, வேலைவாய்ப்பு மற்றும் வருமானத்தின் முக்கிய ஆதாரமாக மீன்வளம் உள்ளது என்று பொருளாதார ஆய்வு கூறுகிறது. இது நாட்டில் சுமார் 16 மில்லியன் மீனவர்கள் மற்றும் மீன் விவசாயிகளுக்கு வாழ்வாதாரத்தை வழங்குகிறது. மீன்வளத் துறை சமீபத்திய ஆண்டுகளில் ஆண்டு சராசரி வளர்ச்சி விகிதத்தை 7 சதவீதத்திற்கும் அதிகமாக பதிவு செய்துள்ளது.

உணவு பதப்படுத்தும்முறை

அதிக அளவிலான செயலாக்கம் வீணாகப்படுவதைக் குறைக்க உதவுகிறது, மதிப்பு கூட்டலை மேம்படுத்துகிறது, பயிர் பல்வகைப்படுத்தலை ஊக்குவிக்கிறது, விவசாயிகளுக்கு சிறந்த வருவாயை உறுதி செய்கிறது, வேலைவாய்ப்பை ஊக்குவிக்கிறது மற்றும் ஏற்றுமதி வருவாயை அதிகரிக்கிறது என்பதால் உணவு பதப்படுத்தும் துறையை ஊக்குவிக்க வேண்டியதன் அவசியத்தை பொருளாதார ஆய்வு வலியுறுத்தியது. 2017-18 ஆம் ஆண்டுடன் முடிவடைந்த கடந்த 6 ஆண்டுகளில், உணவு பதப்படுத்தும் தொழில்கள் துறை சராசரி ஆண்டு வளர்ச்சி விகிதத்தில் (ஏஏஜிஆர்) சுமார் 5.06 சதவீதமாக வளர்ந்து வருவதாக பொருளாதார ஆய்வு தெரிவித்துள்ளது. 2017-18 ஆம் ஆண்டில் உற்பத்தி மற்றும் வேளாண் துறையில் முறையே மொத்த மதிப்பு சேர்க்கப்பட்ட (ஜி.வி.ஏ) 8.83 சதவீதம் மற்றும் 10.66 சதவீதம் 2011-12 விலையில் இந்த துறை உள்ளது.

விவசாய கடன் மற்றும் பயிர் காப்பீடு

அதிக அளவில் கொடுக்கப்பட்ட கடன் விநியோகத்தை சரிசெய்ய வடகிழக்கு பகுதிகளில் நிதி சேர்க்கை அதிகரிப்பதன் அவசியத்தையும் பொருளாதார ஆய்வு சுட்டிக்காட்டியது. பயிர் காப்பீட்டின் அவசியத்தை எடுத்துக்காட்டி, பொருளாதார கணக்கெடுப்பு பிரதான் மந்திரி பாசல் பிமயோஜனா (பி.எம்.எஃப்.பீ.ஒய்) இன் நன்மைகளை அடிக்கோடிட்டுக் காட்டுகிறது, இது 2016 முதல் செயல்படுத்தப்பட்டு வருகிறது. மொத்த பயிர் பரப்பளவில் (ஜி.சி.ஏ) தற்போதுள்ள 23 சதவீதத்திலிருந்து 50 சதவீதமாக பாதுகாப்பு அதிகரிக்க PMFBY திட்டமிட்டுள்ளது. அரசாங்கம் ஒரு தேசிய பயிர் காப்பீட்டு போர்ட்டலையும் உருவாக்கியுள்ளது

நுண்ணீர் பாசனம்

பண்ணை மட்டத்தில் நீர் பயன்பாட்டு செயல்திறனை அதிகரிக்க, பிரதான் மந்திரி கிருஷி சிஞ்சய் யோஜனா (பி.எம்.கே.எஸ்.ஒய்) போன்ற திட்டங்கள் மூலம் நுண்ணீர் பாசனத்தை (சொட்டு நீர் தெளித்தல்) மேலும் அதிகப்படுத்திட பொருளாதார ஆய்வு அறிவுறுத்துகிறது.

 

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here