உலக அளவில் பீன்ஸ் பயன்பாடு 500 மில்லியன் அதிகரிப்பு

0
1934

பீன்ஸ் (Phaseolus) உலகின் மிகப்பழைய பயிர்களில் ஒன்று. அது ஆயிரக்கணக்கான ஆண்டுகளுக்கு முன்பு அமெரிக்காவில் வளர்க்கப்பட்டது என்று கூறுகின்றனர். உலக உணவு மற்றும் வேளாண்மை அமைப்பின் ஆய்வுப்படி உலக அளவில் 500 மில்லியனுக்கும் மேற்பட்ட மக்கள் இந்த பீன்ஸ் பருப்பினை உணவில் பயன்படுத்துகின்றனர்.

இந்த பயிர் லத்தீன் அமெரிக்கா, ஆப்ரிக்கா, மத்திய கிழக்கு, சீனா, ஐரோப்பா, மற்றும் கனடாவில் அதிக அளவில் பயிரிடுகிறன்றனர். இன்று அபிவிருத்தி அறிவியல் மற்றும் தொழில்நுட்பத்திற்கான ஐபெரோ அமெரிக்க அமைப்பின் முயற்சிப்படி அர்ஜென்டீனா, பிரேசில், மெக்ஸிக்கோ, மற்றும் ஸ்பெயின், சோஅமேரிக்க விஞ்ஞானிகள் புதிய மரபணுவான (Phaseolus வல்காரிஸ்) deciphered மரபணுவினை கண்டறிந்துள்ளனர்.

இந்த மரபணு மாற்றம் முக்கிய அம்சங்களை உள்ளடக்கியதாக உள்ளது. குறிப்பாக வறட்சியினை தாங்கும் அளவிற்கு விதைகளை விஞ்ஞானிகள் கண்டறிந்துள்ளனர். இந்த மரபணுவில் 620 milion அடிப்படை ஜோடிகள் காணப்படுகின்றது. பீன் மரபணு வரிசை, இரண்டு, வரிசைமுறையில், உறுதியாக contribuer நோய் எதிர்ப்பு சக்தி, வறட்சி மற்றும் உப்பு சகிப்புத்தன்மை, நைட்ரஜன், இனப்பெருக்க செல்கள், விதை தரம் உருவாக்கம், மற்றும் மரபணுக்கள் அடையாளம் இருக்க வேண்டும்.

மேம்பாட்டு அறிவியல் மற்றும் தொழில்நுட்ப Iberoamerican திட்டம் (எல் Desarrollo Programa Iberoamericano டி Ciencia Y டெக்னாலஜியா பாரா, CYTED) மூலம், இனப்பெருக்க திட்டத்தினை அதிகப்படுத்தி பீன்ஸில் அதிக உற்பத்தி வகைகளினை அறிமுகப்படுத்த உள்ளது. இத்திட்டத்தின் மொத்த வரவு செலவு திட்டம் அமெரிக்க அறிவியல் தொழில்நுட்பம் மற்றும் உற்பத்தி கண்டுபிடிப்பு (MINCYT) மூலம் அர்ஜென்டீனா அமைச்சகத்தின் நிதி $ 24,82,000. பிரேசில் அறிவியல் மற்றும் தொழில்நுட்ப வளர்ச்சி தேசிய கவுன்சில் (CNPq) மற்றும் பொருளாதார போட்டித் அமைச்சகமான (ஸ்பெயின் MINECO), மற்றும் அறிவியல் மெக்ஸிக்கோ தொழில்நுட்ப (CONACYT) தேசிய கவுன்சில் அபிவிருத்தி அறிவியல் மற்றும் தொழில்நுட்ப ஐபெரோ அமெரிக்க திட்டம் (CYTED) மூலம் பீன்ஸ் உற்பத்தியினை அதிகரிக்க திட்டமிட்டுள்ளனர்.

https://www.sciencedaily.com/releases/2016/02/160224223108.htm

மேலும் செய்திகளுக்கு

https://play.google.com/store/apps/details?id=com.Aapp.UlagaTamilOli

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here