விவசாயத்தில் உர தேவையை குறைக்கும் பூஞ்சை

0
1846

அடுத்த விவசாய புரட்சியை பூஞ்சைகள் தூண்டுகிறது. உரங்கள் அதிக அளவில் பயன்படுத்தாமல் பூமியின் வளர்ந்து வரும் உணவு தேவைகளுக்காக  உணவு உற்பத்தியை அதிகரிக்க பூஞ்சைகள் உதவுகிறது என்று ஒரு புதிய ஆய்வில் கண்டறிந்துள்ளனர்.

2050 ஆம் ஆண்டில் உலக மக்கள் தொகை 9 பில்லியனை தாண்டும் என்று எதிர்பார்க்கப்படுவதாக ஐக்கிய நாடுகள் மதிப்பிட்டுள்ளது. தற்போதைய உலக உணவு உற்பத்தி திறன் குறைந்து தாண்டி பெரிதும் செல்கிறது என்பதால் மக்களுக்கு உணவில்  முன்னெப்போதும் இல்லாத சவால் இருக்கிறது என்று சுவிட்சர்லாந்தில் உள்ள இயன் சாண்டர்ஸ் பல்கலைக்கழகத்தின் லாசன்னே, கூறுகிறார்.

சாண்டர்ஸ் மைக்கோரைஸா பூஞ்சை, தாவர வேர்கள் கூட்டுவாழ்வு வாழும் என்று பூஞ்சை பற்றி படிக்கும் அனைவருக்கும் நன்கு தெரியும். தாவரங்களில் இந்த பூஞ்சை கூட்டுவாழ்வு செய்யும் போது பூஞ்சையின் அத்தியாவசிய ஊட்டச்சத்து பாஸ்பேட் தாவரங்கள் வளர துணைபுரிகின்றன.

2 (1)

அதிவெப்பமண்டல தாவரங்கள் பாஸ்பேட்டை பெருவதற்கு மிகவும் சிரமப்படுகின்றன. அதனால் விவசாயிகள் பாஸ்பேட் உரங்களை பணம் கொடுத்து வாங்குவதால், பெரிய அளவு செலவு ஏற்படுகிறது. விவசாயிகள் மலைப் பிரதேசங்களில் உணவு உற்பத்தி செய்ய அதிக அளவு பாஸ்பேட் செலவு தேவைப்படுவதாகவும், அதற்கான செலவும் ஆவதாக சாண்டர்ஸ் கூறுகிறார்.

மைக்கோரைஸா பூஞ்சை பொதுவாக தாவரங்களின் வேர்களில் மட்டுமே வளரும், சமீபத்திய உயிர்தொழில்நுட்ப விஞ்ஞானிகள் இப்போது எளிதாக ஒரு உயர் செறிவு கொண்ட ஜெல் மூலம் பூஞ்சைகளை பெரும் அளவில் உற்பத்தி செய்யும் முறையை உருவாக்கியுள்ளனர்.

சாண்டர்ஸ் மற்றும் அவரது சகாக்கள், கொலம்பியாவில் பாதி அளவு பாஸ்பேட் உரங்கள் மற்றும் பூஞ்சை வளர்ப்பை பயன்படுத்தி, பயிர் செய்யும்போது அதே விளைச்சல் கொடுத்ததை கண்டுபிடித்துள்ளனர்.

இந்த ஆராய்ச்சியை கொலம்பியாவில் மட்டுமல்லாமல் உலகின் பல்வேறு வெப்ப மண்டலப் பகுதிகளிலும் பயன்படுத்த முடியும் என்று சாண்டர்ஸ் கூறுகிறார்.

http://www.sciencedaily.com/releases/2011/05/110523101907.htm

மேலும் செய்திகளுக்கு

https://play.google.com/store/apps/details?id=com.Aapp.UlagaTamilOli

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here